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Na Mwandishi Wetu

ASIMU ya Kanuni za
RMam] aka ya Udhibi-

ti Usafiri Ardhini
(LATRA) za Usimamizi wa
Madhara ya Uchovu kwa
Madereva za mwaka 2025
zinabana madereva wa
safari ndefu ikiwa ni pamoja
kuwazuia kuendesha chom-
bo cha abiria kwa zaidi ya
saa tisa ndani ya saa 24.

Pia, kanuni hizo zinazuia
dereva kuendesha chombo
kwa zaidi ya saa tano mfu-
lulizo bila kupumzika.

“Dereva hataruhusiwa
kuendesha chombo kwa
zaidi ya saa 48 ndani ya siku
saba mfululizo,” imeeleza
rasimu hiyo.

Tangu Machi 17, mwaka
huu Latra inapokea maoni
ya kuboresha kanuni hizo
na kazi hiyo inafanyika kwa
wiki mbili.

Kanuni zinamtaka
dereva achukue mapumziko
ya lazima angalau saa 10
ndani ya saa 24.

Pia, dereva wa gari la
abiria anatakiwa apumzike
dakika 30 baada ya kuende-
sha kwa saa tano mfululizo
na pia apumzike kwa saa
24 mfululizo ndani ya siku
saba za kazi.

Kanuni zinamtaka mtoa
huduma atahakikishe
dereva mwenza wa mabasi
yaendayo masafa marefu
atakuwepo kwenye kituo
cha kubadilishana kwa ajili
ya kupokea basi kutoka kwa
dereva aliyeendesha kwa
saa nane mfululizo kama ili-
vyoainishwa katika Mpango
wa Usimamizi Madhara ya
Uchovu.

“Mtoa huduma atahakik-
isha kwamba dereva
wa chombo vya kukodi,
na magari ya mizigo na
mabasi ya mijini anapata
muda wa kupumzika au
kubadilishana na dereva
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mwingine baada ya saa nane
za kuendesha gari kama ili-
vyoainishwa katika Mpango
wa Kudhibiti Madhara ya
Uchovu,” zimeeleza kanuni.

Adhabu

Kanuni zinaeleza mwe-
nye leseni atakayekiuka
mojawapo ya masharti ya
kanuni hizo atakuwa
ametenda kosa na aki-
kutwa na hatia atalipa faini
isiyopungua Sh 200,000
lakini isiyozidi Sh 500,000
au kifungo kisichopungua
mwaka lakini kisichozidi
miaka miwili au vyote kwa
pamoja.

“Dereva atakayekiuka .
mojawapo ya masharti ya
kanuni hizi atakuwa amet-
enda kosa na akikutwa na
hatia, atalipa faini isiyopun-
gua Shilingi laki moja lakini
isiyozidi Shilingi laki mbili
za Tanzania, au kifungo
kisichopungua mwaka
mmoja lakini kisichozidi
miaka miwili au vyote kwa
pamoja,” zimeeleza.

Machi 17, mwaka huu
Mkurugenzi Msaidizi Us-
afiri kwa Njia ya Barabara,
Wizara ya Uchukuzi, An-
drew Magombana alisema
maoni ya wadau ni nyenzo
muhimu kuboresha kanuni
hizo.

Magombana alisema
kanuni hizo zinalenga
kuhakikisha madereva wa
vyombo vya moto kibiasha-
ra wanaendesha wakiwa
na utimamu wa mwili na
akili ili kupunguza ajali za
barabarani.

“Kanuni hizi zinalenga
kuhakikisha madereva
wanafanya kazi wakiwa
na afya bora ya mwili na
akili. Tukifanikiwa kudhibiti
uendeshaji katika hali ya
uchovy, tutakuwa tume-
punguza kwa kiasi kikubwa
ajali za barabarani pamoja
na usumbufu kwa abiria,”
alisema.
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